పుస్తకం
All about booksఅనువాదాలు

May 17, 2016

పెద్రో పారమో

More articles by »
Written by: అతిథి
Tags:
వ్యాసకర్త: రోహిత్
*************

ప్రతీ వస్తువుకీ సెంటర్ ఆఫ్ గ్రావిటి ఉంటుందనీ, ఆ వస్తువు బరువంతా ఆ బిందువు దగ్గర కేంద్రీకరింపబడి ఉంటుందనీ చిన్నప్పుడు ఫిజిక్సు పాఠ్యపుస్తకంలో చదివినట్టు గుర్తు. అలాగే కథకూ, నవలకూ లేదా నవలికకూ కేంద్రంగా ఓ అంశం ఉంటుంది. ఆ అంశం చుట్టూ పొరలు పొరలు గా పై మూడూ అల్లబడి ఉంటాయి. కథ నడిచే కొద్దీ ఆ అంశం స్ఫష్టమవుతూ ఉంటుంది. కథకుడు తన కథ ద్వారా ఆ అంశాన్ని పాఠకునికి కమ్యూనికేట్ చేసే ప్రయత్నం చేస్తాడు. అలాంటి ప్రయత్నాన్నే కథా నిర్మాణం అంటారు. ఒక్కొక్క కథకుడికీ తనదైన ప్రత్యేక నిర్మాణ శైలి ఉంటుంది. కర్ట్ వానెగట్ ది ఖచ్చితమైన క్లుప్తమైన శైలి, మార్కేజ్ ది మాంత్రిక వాస్తవికత తో కూడిన చిక్కనైన శైలి.

పెద్రో పారమో(Pedro Páramo), ఓ నవలిక. దీన్ని ఐదారు గంటల్లో చదివేయవచ్చు. కాని, నేను ఈ పుస్తకాన్ని గత రెండు సంవత్సరాలుగా చదువుతూనే ఉన్నాను. నిజానికి కథా నిర్మాణం ఓ చిక్కుముడి లాగా ఉంటుంది. కథ లోని పాత్రలను నిరంతరాయంగా, స్వేచ్ఛగా మాట్లాడించటం చేత నైరూప్యంగా అగుపించవచ్చు. నిశ్శబ్దాలతో, అర్థాంతరమైన సన్నివేశాలతో కట్టబడిన ఈ నిర్మాణంలో అన్ని సంఘటనలూ ఒకే సారి జరుగుతూంటాయి- “సమయం కాని ఓ సమయం లో” అని వాన్ రుల్ఫో (Juan Rulfo) తన కథా నిర్మాణం గురించి వివరిస్తాడు.

చనిపోతూన్న తన తల్లికిచ్చిన మాట కోసం, తన తండ్రిని వెతుక్కుంటూ కొమాల (Comala) అనే ఊరికెళతాడు వాన్ ప్రెసియదో (Juan Preciado). అది జ్ఞాపకాలతో భ్రాంతులతో నిండిన ఊరు. ఇక్కడ గత కాలపు ఆత్మలు, దెయ్యాలు తిరుగుతుంటాయి. కథ సమాంతరంగా రెండు ప్రపంచాలలో జరుగుతూంటుంది . ఆద్యంతం ఈ ఆత్మల ప్రవచనాలూ, గుసగుసలూ, మూలుగులూ, ఏడుపుల సమాహారంగా సాగుతుంది. వాస్తవ ప్రపంచానికీ, భ్రాంతుల ప్రపంచానికి మధ్య జరిగిన కరచాలనం – ఈ కథ. గత, ప్రస్తుత, భవిష్యత్ కాలాలలో కథ ఊగిసలాడుతూంటుంది. అప్పటి మెక్సికో లోని నియంతృత్వ పాలనకి సింబాలిక్ గా, విప్లవం తరువాత విఛ్ఛిన్నమయిన భ్రాంతులకు ప్రతీకగా- ఈ కథలోని సన్నివేశాలు రూపుదిద్దుకుంటాయి.

మెక్సికో కి చందిన వాన్ రుల్ఫో రాసిన ఏకైక నవలిక పెద్రో పారమో. తన జీవితంలో ఈ నవలిక, మరొక కథల సంపుటిని మాత్రమే ప్రచురించాడు వాన్ రుల్ఫో. లేటిన్ అమెరికన్ సాహిత్య వేదిక పై ఈ రెండు పుస్తకాలూ రుల్ఫో ని అపూర్వమైన కథకుడిగా నిలబెట్టాయి. పగలంతా సామాన్య జీవితం గడుపుతూ రాత్రి పుస్తకాలు చదువుతూ, సంగీతం వింటూ ఉండేవాడని సూసన్ సోంటాగ్ రుల్ఫో గురించి ఈ నవలికకు రాసిన ముందు మాటలో చెబుతుంది. 1986 లో మరణించడానికి కొన్ని రోజుల ముందు ‘లా కార్దిల్లెరా’ అనే నవలను దహనం చేస్తాడు. లేటిన్ అమెరికన్ సాహిత్యం లో మార్కేజ్, బోర్హేస్, కోర్టజార్ ల సరసన నిలిచిన గొప్ప రచయిత వాన్ రుల్ఫో. పెద్రో పారమో మార్కేజ్ కి కంఠస్థం వస్తుందట!
Pedro Paramo
test

test

test
test
test
test
100
purchasedAbout the Author(s)

అతిథి

పుస్తకం.నెట్ కు సభ్యులు కాని వారు పంపే వ్యాసాలు అతిథి గా ప్రచురింపబడతాయి.2 Comments


 1. Sashanka

  ఈ మొత్తం నవలకి సారంగ పత్రికలో చందు చేసిన తెలుగు అనువాదం వచ్చింది.

  http://magazine.saarangabooks.com/2014/10/02/%E0%B0%AA%E0%B1%86%E0%B0%A6%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B1%8B-%E0%B0%AA%E0%B0%BE%E0%B0%B0%E0%B0%AE%E0%B1%8A-%E0%B1%A9/

  కొంచెం ఓపిగ్గా వెతకండి.
  -శశాంక


  • సౌమ్య

   శశాంక గారికి:
   “కొంచెం ఓపికగా వెదకండి” అనడంలో మీ ఉద్దేశ్యం? ఎవరికి చెబుతున్నారు? పుస్తకం.నెట్ నిర్వహకులకా? వ్యాస రచయితకా? ఈ రచనకి తెలుగు అనువాదాలు లేవు అని వ్యాసంలో నాకైతే కనబడలేదు.  Type Comments in Telugu. (Press Ctrl+g to toggle between English and Telugu.)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *
 
 

 

శతపత్రము – గడియారం రామకృష్ణశర్మ ఆత్మకథ

వ్యాసకర్త: Halley *************** ఈ వ్యాసం గడియారం రామకృష్ణ శర్మ గారి ఆత్మకథ “శతపత్రం” గురించి. ...
by అతిథి
0

 
 

Fantastic night and other stories – Stefan Zweig

వ్యాసకర్త: Nagini Kandala ********* Stefan Zweig.. ఈ మధ్యే మొదలైన కొత్త ప్రేమ. అసలీ పుస్తకం కళ్ళపడే వరకూ ఈయన గు...
by అతిథి
0

 
 

Ants among elephants

“Ants Among Elephants: An Untouchable Family And The Making Of Modern India” అన్న పుస్తకం గురించి ఆమధ్య మొదట న్యూయార్క్ టైమ్స్ ...
by అసూర్యంపశ్య
0

 

 

ఆడెనమ్మా! శివుఁడు!!! పాడెనమ్మా! భవుఁడు!!!

వ్యాసకర్తలు: రవి భూషణ్ శర్మ కొండూరు, ఇందు కిరణ్ కొండూరు ****************** షుమారు 103 సంవత్సరాల క్ర...
by అతిథి
1

 
 

పథేర్ పాంచాలీ – బిభూతి భూషణ్ బందోపాధ్యాయ్

వ్యాసకర్త: Sujata Manipatruni పథేర్ పాంచాలీ – బిభూతి భూషణ్ బందోపాధ్యాయ్ (1894-1950) అనువాదం : మద్దిపట్...
by అతిథి
0

 
 

భాష కూడా యుద్ధ క్షేత్రమే

వ్యాసకర్త : ఎ.కె. ప్రభాకర్  కాళోజీ జయంతి సందర్భంగా (తెలంగాణా భాషాదినోత్సవం సెప్టెంబర...
by అతిథి
0