పుస్తకం
All about booksపుస్తకభాష

July 22, 2014

Invisibles: David Zweig

More articles by »
Written by: Purnima
Tags:
కొన్ని పుస్తకాలు గతాన్ని మన ముందుకి తీసుకొస్తాయి – ఎప్పుడో తీసుకున్న ఫోటోను మళ్ళీ చూసుకున్నట్టు.  ఇంకొన్ని పుస్తకాలు మనకి తెలీని భవిష్యత్తులోకి తీసుకెళ్తాయి. మరికొన్ని పుస్తకాలు, చాలా అరుదుగా, మనల్ని అద్దంలో చూపిస్తాయి. మనం ముస్తాబై అద్దం ముందు నించోవడం కాదు. మనం ఉన్న చోటున అద్దాన్ని తీసుకొచ్చి పెట్టటం లాంటిది. అప్పుడు, అందులో, మనం ఎలా ఉన్నామో అలా కనిపిస్తాం – కొన్ని నచ్చేవి ఉండచ్చు. నచ్చనివీ ఉండచ్చు. అలా మనమున్న పరిస్థితులను, ఆ పరిస్థితుల్లో మనం వ్యవహరించే తీరుని బాగా చూపించిన పుస్తకాల్లో ఇది ఒకటి.

ఈ పుస్తకం టైటిల్‍లో sub-text చాలా ముఖ్యం. అవ్వడానికి ఇది “the power of anonymous work” అనేదాని గురించే అయినా, “in an age of relentless self-promotion” అనేది ఇక్కడ కీలకం. చాలా కీలకమైన పనులు చేస్తూ, ఎక్కువ జనాదరణో, గుర్తింపో పొందని కళాకారులో, కార్మికులో చాలా మందే ఉండి ఉన్నారు. మనం ఏవేవో కథల్లో, కబుర్లో వాళ్ళని గురించి తెల్సుకుంటూనే ఉంటాం. కానీ, in these days and in these times కూడా అలా కీలకమైన పనులు చేస్తూ, అయినా బయటవారి నుండి వచ్చే గుర్తింపు వల్ల కాకుండా, తమ పని ఇచ్చే ఆత్మతృప్తితో సంతోషంగా ఉంటున్నవారి కబుర్లు ఉంటాయి ఈ పుస్తకం నిండా. మళ్ళీ ఆ పనులేవీ చిన్నాచితకా పనులు కావు. కాకపోతే ఆ పనులని గురించి అన్నీ బాగున్నప్పుడు ఆలోచించము. ఆ పనిచెడినప్పుడే, దాన్ని సరిగ్గా చేయనివారి గురించి మనం విసుక్కుంటాం. అలా, బాగా చేసిన పనిలో, బాగా చేసిన పనిద్వారా పనిలో కనుమరుగైపోయిన వారి కథలు ఉంటాయి. అందరూ ఈకాలానికి చెందినవారే!

ఒక చిన్న కథో, వ్యాసమో రాసి (దాని నాణ్యతను గురించి పూర్తిగా పక్కకు పెట్టినా), దాన్ని ఫేస్‍బుక్‍లలోనూ, ట్విట్టర్‍లోనూ షేర్ చేయడమే కాకుండా, వాటికి వచ్చే లైకులు, కామెంట్స్ తో తమ రచనను కొల్చుకునే ఈ రోజుల్లో, కార్పొరేట్ జగత్తులో స్కిల్స్ ఎన్ని ఉన్నాయి? ఏ పని చేస్తున్నాం? అనేదానికన్నా ఎన్ని మెట్లు ఎంత త్వరగా ఎక్కేస్తున్నాం? ఎంత మందికన్నా పైన ఉన్నాం అన్న ధోరణి ఉన్న ఈ సమయాల్లో, అసలు మనల్ని మనం ప్రొమోట్ చేసుకోకపోతే మనం ఉన్నా, లేకున్నా ఒకటే అన్న నిశ్చితాభిప్రాయంలో్ ఉన్న వేళల్లో, ఇలాంటి ఓ రచన చదవటం ఒక కనువిప్పు. ఓ ఓదార్పు. రచన మొత్తం అమెరికాను base చేసుకొని రాసిందే అయినా, ఇది మనకూ అంతే వర్తిస్తుంది. ఇందులో అక్కడక్కడా West vs East discussions వచ్చాయి. వాటికి East తరఫున జపాన్, కొరియా, చైనా పేర్లను ప్రస్తావించారే తప్ప, ఇండియా పేరు కనుపడలేదు. ఆ లెక్కన, ఇందులో westకు సంబంధించినవి అని చెప్పినవన్నీ మనకీ వర్తిస్తాయనే అనుకుంటున్నాను.  ఒకప్పటి Culture of Character  నుండి Culture of Personality నుండి, ఇప్పుడు ప్రస్తుతం Culture of Profile నడుస్తుందని రచయిత అభిప్రాయం. ఆన్‍లైన్ – ఆఫ్‍లైన్ ప్రపంచాలని హాండిల్ చేయడం కోసం మనం ఎన్ని తిప్పలు పడుతున్నామో, ఎంత శ్రమిస్తున్నామో వివరించారు. పని బా చేస్తుంటే following ఎక్కువ ఉండచ్చుగానీ, following ఉన్నంత మాత్రాన పని బాగా ఉందనో, దొరుకుతుందనో కాదని ఉదాహరణలతో వివరించారు.

ఇంటర్నెట్‍లో ప్రస్తుతం ఉన్న పరిస్థితిని ఇలా వివరించారు:

In the Internet Age we are now all being watched and watching one another. “Before, we had the classic panopticon, in which many are observed by the few,” wrote Rob Horning in a 6,500-word treatise on fame, technology, and surveillance in the modern era in The New Inquiry, a journal of cultural criticism. This scenario recalls Orwell’s Big Brother and infamous state security services like East Germany’s Stasi. “If you invert this,” Horning continued, “you have sousveillance, the few observed by the many,” the model of traditional fame, where “the masses gossip about a handful of stars.

Today, however, “the ubiquity of social media . . . brings about lateral surveillance or ‘participatory surveillance,’ the many observing the many.” Operating in this environment, where you observe others and know they are observing you, on a mass scale, deeply alters our sense of public and private, normalizing the expectation of recognition for everything you do.

In physical space, and to a lesser extent talking on phone, there is no time to edit what we are saying in a conversation. Yet much of how we interact online is not in “real time.” This both enables and burdens us with the ability to edit what we say and how we present ourselves. More time is spent on crafting the image of oneself and less time on spontaneous interaction.

While pausing to think and craft a narrative produces possibly our most complex thoughts—like books—it also, when directed toward presenting oneself, forces an exaggerated self-awareness.

 

ఇట్లాంటి పరిస్థితుల్లో కూడా చాలా కీలకమైన పనులు చేస్తూ కూడా, ఏ మాత్రం fame రాని వాళ్ళ గురించి, వారు చేసే పనుల గురించి చాలా వివరంగా చెప్పుకొచ్చారు. వాళ్ళ పనులు ఎంత కీలకమో, వాటి ప్రాధాన్యతను తోటివాళ్ళు ఎంతగా గుర్తిస్తారో, అయినా అవి ఏ కారణాల చేత పదిమందికీ తెలియవో వివరించారు. ఎవరో పెద్ద సెలబ్రిటీ పేరున వచ్చే పర్ఫ్యూమ్ వెనుక అసలు ఆ సుగంధాన్ని తయారుచేసిన వారి పేరు బయటకు రాకపోడానికి కారణం marketని cash చేసుకోవడం అయితే, రాక్ షోలలో తెర వెనుక నుండి పనులు చూసుకోవడం వల్ల తెరవెనుకే ఉండిపోవాల్సి రావటం ఒక కారణం అవ్వచ్చు. ఏర్‍పోర్టుల్లో, ఇంకా పెద్ద పెద్ద భవంతుల్లో మార్గదర్శకాలుగా ఉండే symbols, marks ని డిజైన్ చేసేవారికి, ఏ అయోమయం లేకుండా సాఫీగా సాగిపోయే ప్రయాణికులను మించి తృప్తి ఉండదు. అలాగే ఎత్తైన భవనాలు నిర్మించేటప్పుడు కనిపించని పని చేసేవాళ్ళు ఎందరో. వాళ్ళకి peer pressure ఉంటుంది. వాళ్ళ చుట్టూ ఏవో రాజకీయాలు నడుస్తూనే ఉంటాయి. వాళ్ళ పని ఆషామాషీ పని కాదు. అయినా వాళ్ళు బయట నుండి వచ్చే గుర్తింపుల కోసం కాకుండా, తమ పనిపై ఉన్న శ్రద్ధతో, అందులోనే ఆనందాన్ని వెతుక్కోవడం గురించి వీలైనంత వివరంగా రాశారు. రచయితకు సంగీతమంటే ఇష్టం కనుక, ఆ రంగాలలో వారిని గురించి అవసరానికి మించిన వివరాలతో చెప్పుకొచ్చారు. ఆయన చెప్పదల్చుకున్న పాయింట్‍కు అంత వివరణ అనవసరం అని అనిపించింది నాకు. UNలో ఇంటర్‍ప్రిటర్స్ గురించిన భాగం నన్ను బాగా ఆశ్చర్యపరిచింది. ఆలోచింపజేసింది.

“…receiving outward credit for your work is overrated.”  అంటూ మొదలైన ఈ పుస్తకం చదవటం పూర్తయ్యేసరికి, గుర్తుంచుకోవాల్సిన ప్రశ్నల్లో ముఖ్యమైనది ఇది అని నాకు అనిపించింది:

Ask yourself: Do I want to be on a treadmill of competition with others, or do I want to find lasting reward by challenging myself?

 Available in India, via Amazon Kindle.
Invisibles: The Power of Anonymous Work in an Age of Relentless Self-Promotion

David Zweig

Non Fiction
ebookAbout the Author(s)

Purnima

Software engineer by profession, Hyderabadi at heart, laidback by choice, an introvert by default, schizophrenic at will etc. etc... so much so about her, to give you enough to guess what she might come up about the worlds of words she wanders.. keep guessing..0 Comments


Be the first to comment!


  Type Comments in Telugu. (Press Ctrl+g to toggle between English and Telugu.)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *
 
 

 

Ngugi Wa Thingio’s “Education for a national culture”

Article By: Halley ఈ పరిచయం ప్రసిద్ధ ఆఫ్రికా రచయిత గూగి (Nguigi Wa Thiongio) రాసిన Education for a national culture అన్న వ్యాసం గు...
by అతిథి
0

 
 

నీల :: కె. ఎన్. మల్లీశ్వరీ

వ్యాసకర్త : జయశ్రీ నాయుడు దాదాపుగా ఆరు వందల పేజీల కథా గమనాన్ని సమీక్ష గా కుదించాలంటే ...
by అతిథి
0

 
 

గడ్డి పూలు – గుండె సందుక

వ్యాసకర్త: ఎ.కె.ప్రభాకర్ ************** పూల మనసుల్లోకి … శాంతి ప్రబోధ కథా సంపుటి “గడ్డి పూల...
by అతిథి
1

 

 

On Writing: Stephen King

Written by: K.S.M Phanindra Books that teach writing are often very dry and I deliberately avoid them. I have read a couple of them and liked some of them a lot. Two of my favorites are “Telling Writing” by Ken Macr...
by అతిథి
1

 
 

నా 2017 పుస్తక పఠనం

మరో ఏడాది ముగుస్తోంది. ఈ ఏడాదిలో చదివిన పుస్తకాల గురించి రెండు ముక్కలు చెప్పుకోవడాన...
by సౌమ్య
1

 
 

పుస్తకం.నెట్ తొమ్మిదో వార్షికోత్సవం

ఇవ్వాళ్టితో పుస్తకం.నెట్ మొదలుపెట్టి తొమ్మిదేళ్ళు పూర్తవుతుంది. ముచ్చటగా పదో ఏట అడ...
by పుస్తకం.నెట్
0